
UTARATIBU WA KUPATA KIBALI CHA KUINGIZA CHAKULA CHA SAMAKI NDANI 

YA NCHI 

A. Wadau wanaoweza kuingiza chakula cha samaki kutoka nje ya nchi 

i. Serikali 

ii. Sekta binafsi (wafanyabiashara/Watengenezaji) 

iii. Wamiliki wa viwanda vya chakula cha samaki 

iv. Wafugaji wa samaki 

B. Mambo ya kuzingatia wakati wa kuagiza chakula cha samaki kutoka nchi za nje 

i. Wafugaji wa samaki: 

a) Kibali cha kuanzisha shughuli za ukuzaji viumbe maji 

kibiashara.  

b) Barua ya kuomba kibali cha kuingiza chakula cha samaki 

c) Nyaraka ya manunuzi kutoka kwa muuzaji “proforma invoice” 

d) Ripoti ya uchunguzi wa ubora wa chakula cha samaki kutoka 

kiwandani “Feed Analysis Report” 

e) Cheti cha ubora “Sanitary/health Certificate” kutoka kiwandani  

f) Cheti cha mlipa kodi (endapo msamaha wa kodi utahitajika)  

g) Barua ya kuomba msamaha wa kodi  

Angalizo: 

 Maombi yote yaliombatanishwa na nyaraka tajwa hapo juu yanatumwa kupitia 

anuani ya Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi - Uvuvi. 

 Kwa maombi yaliyokamilika, yataendelea na taratibu na kupewa kibali. 

C. Mambo ya kuzingatia baada ya kupata kibali cha kuagiza chakula cha samaki 

kutoka nchi za nje 

Chakula cha samaki kitakapowasili bandarini /mpakani, kitakaguliwa na maafisa wa 

mamlaka tofauti kabla hakijaruhusiwa kutoka kwa ajili ya matumizi. Lengo ni kujiridhisha 

kama utaratibu wa kiserikali umefuatwa. 

D. Tozo/Malipo 

Kibali cha kuingiza chakula cha samaki katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi mpaka sasa 

hakilipiwi. Aidha chakula cha samaki kwa sasa kimepewa msamaha wakodi. 

E. Ushauri wa kuzingatia 

 Muagizaji wa chakula cha samaki anapaswa kuwa na ghala la kuhifadhia 

chakula cha samaki kwa ajili ya kuhakikisha usalama na ubora wa chakula hicho. 

 Kibali cha kuingiza chakula cha samaki nchini hakihamishiki na kinatolewa kwa 

kiasi kilichoombewa tu kwa muda maalum.  

 Hairuhusiwi chakula cha samaki kiwe na madawa hatarishi, viuatilifu au dawa 

yeyote itakayochochea ukuaji wa samaki  

 Chakula cha samaki kiagizwe kutoka kwenye viwanda vyenye ithibati ya ubora. 


